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40478 DODOMA. 

 TAARIFA KWA UMMA  
 

MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA MUHIMU NCHINI KWA MWEZI APRILI 2023 

1. UTANGULIZI 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Kama tunavyofahamu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inatekeleza jukumu la 
kufanya tathmini na kuratibu ukusanyaji wa takwimu za mwenendo wa bei za mazao ya chakula 
na bidhaa muhimu nchini. Kutokana na umuhimu wa taarifa hizi kutumiwa na watoa maamuzi, 
wazalishaji, wawekezaji, wafanyabiashara na wananchi wote kwa ujumla, Wizara inaendelea 
kuutaarifu Umma kuhusu tathmini ya bei hizo. Vilevile, Serikali inaendelea kuchukua hatua 
mbalimbali katika kudhibiti ongezeko la bei za bidhaa muhimu nchini hasa katika kipindi hiki 
cha Mfungo Mtukufu wa mwezi wa Ramadhani. 

2. MWENENDO WA BEI ZA MAZAO NA BIDHAA ZA VYAKULA 
 

Ndugu Waandishi wa Habari; 
  

i) Mahindi 

Bei ya mahindi kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 800 na 1,650 kwa kilo. Bei ya juu ya mahindi 
imepanda kwa asilimia 1.5 ambayo ni sawa na ongezeko la Shilingi 25 kwa kilo, wakati bei ya 
chini imepungua kwa asilimia 5.9 sawa na punguzo la Shilingi 50 kwa kilo ikilinganishwa na bei 
ya mwezi Machi, 2023 ambayo ilikuwa kati ya Shilingi 850 na 1,625 kwa kilo.  Bei za chini zipo 
katika Mikoa ya Ruvuma na Iringa na bei ya juu imeonekana katika Mikoa ya Pwani, Lindi na 
Mtwara.  

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya mahindi kwa mwezi Aprili 2023 imepungua kwa 
asilimia 0.8 ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. Kupungua huko 
kumesababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali nchini, ambapo 
kumekuwa na uhakika wa mavuno ya mahindi kwa wakulima wengi, hali ambayo imesababisha 
wakulima kuachilia akiba waliohifadhi ili kupisha nafasi kwa ajili ya mavuno ambayo 
yanatarajiwa hivi karibuni. Aidha, kuna taarifa ya mahindi yanayoingia nchini kutoka Zambia na 
Malawi kwa sababu ya mavuno mazuri katika nchi hizo na kutafuta soko na bei nzuri nchini 
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Tanzania. Aidha, inazaniwa kuwa wafanyabiashara ambao walikuwa wamehodhi mahindi 
katika ghala zao wameaanza kuyaachilia sokoni kabla ya kuanza kwa mavuno ya mahindi ya 
msimu wa kilimo wa 2022/2023 ambao kwa kawaida unambatana na kushuka kwa bei ya zao 
hilo. 
 

ii) Unga wa Mahindi 

Bei ya Unga wa mahindi kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 1,200 na 2,100 kwa kilo. Bei ya juu 
ya unga wa mahindi imeshuka kwa asilimia 20.0 sawa na kupungua kwa shilingi 75 kwa kilo, 
wakati bei ya chini ya unga wa mahindi imeshuka kwa asilimia 20 sawa na kupungua kwa 
Shilingi 300 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 ambayo ilikuwa ni kati ya Shilingi 1,500 
na 2,175 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Iringa, Tabora na Songwe na bei ya juu ipo 
katika Mikoa ya Pwani, Lindi, Mara na Dar es Salaam.  

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya Unga wa Mahindi kwa mwezi Aprili 2023 
imepungua kwa kati ya asilimia 2.1 ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. 
Upungufu huo wa wastani wa bei umesababishwa na kushuka kwa wastani wa bei ya mahindi 
ambayo ndiyo malighafi kubwa inayozalisha Unga wa Mahindi. 
 

iii) Mchele 

Bei ya mchele kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 2,350 na 3,500 kwa kilo. Bei ya juu ya mchele 
imeshuka kwa asilimia 2.8 sawa na pungufu ya shilingi 100 kwa kilo, wakati bei ya chini ya 
mchele imeshuka kwa asilimia 13 sawa na pungufu ya shilingi 350 kwa kilo ikilinganishwa na 
bei ya mwezi Machi 2023 ambayo ilikuwa ni kati ya Shilingi 2,700 na 3,600 kwa kilo. Mikoa 
yenye bei ya chini ni Katavi, Tabora na Mwanza na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Pwani, Kagera 
na Mtwara.  

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya mchele kwa mwezi Aprili 2023 imepungua kwa 
asilimia 2.8 ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. Sababu kubwa ya kushuka 
kwa wastani wa bei ya mchele ni hali nzuri ya zao la mpunga katika maeneo mengi 
yanayozalisha zao hilo nchini kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha, hali ambayo 
imesababisha wakulima kuachilia akiba waliohifadhi ili kupisha nafasi kwa ajili ya mavuno 
ambayo yanatarajiwa hivi karibuni. Aidha, inazaniwa kuwa wafanyabiashara ambao walikuwa 
wamehodhi mpunga/mchele katika ghala zao wameaanza kuuachilia sokoni kabla ya kuanza 
kwa mavuno ya zao la mpunga kwa msimu wa kilimo wa 2022/2023 ambao kwa kawaida 
unambatana na kushuka kwa bei ya zao hilo. 
 

iv) Maharage 
 
Bei ya maharage kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 2,175 na 3,800 kwa kilo. Bei ya juu ya 
maharage haijabadilika, wakati bei ya chini imeshuka kwa asilimia 27.2 sawa na pungufu ya 
shilingi 813 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 ambayo ilikuwa kati ya Shilingi 2,988 
na 3,000 kwa kilo. Bei ya chini inapatikana katika Mikoa ya Ruvuma, Katavi na Songwe na bei 
ya juu ipo katika Mikoa ya Manyara, Pwani na Kilimanjaro. 
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Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya maharage kwa mwezi Aprili 2023 imepungua 
kwa asilimia 7.0 ukilinganisha na bei ya wastani ya mwezi Machi 2023. Maharage ni mojawapo 
ya mazao ambayo yameanza kutoa mavuno na kuingia sokoni na hivyo kusababisha wastani 
wa bei ya zao hilo kushuka. Aidha, kuna taarifa ya mavuno mazuri ya maharage kwa baadhi ya 
nchi zinazotuzunguka (Malawi, Burundi na Zambia) na hivyo kupunguza mahitaji ya zao hilo 
katika soko letu la ndani. 
 

v) Viazi Mviringo 

Bei ya Viazi Mviringo kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 900 na 1,800 kwa kilo. Bei ya juu 
imeshuka kwa asilimia 10 sawa na shilingi 200 kwa kilo, wakati bei ya chini imepanda kwa 
asilimia 1.4 sawa na ongezeko la Shilingi 12 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 
ambayo ilikuwa kati ya Shilingi 888 na 3,000 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 
2023 ambayo ilikuwa ni kati ya Shilingi 888 na 2,000 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya 
Singida, Tabora, Geita na Iringa na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Rukwa, Songwe na Pwani. 

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya Viazi Mviringo kwa mwezi Aprili 2023 
imepungua kwa asilimia 2.7 ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. Kama ilivyo 
Maharage, Viazi Mviringo ni mojawapo ya mazao ambayo yameanza kutoa mavuno na kuingia 
sokoni na hivyo kusababisha wastani wa bei ya zao hilo kushuka. Aidha, kuna taarifa ya 
mavuno mazuri ya Viazi Mviringo kwa baadhi ya nchi zinazotuzunguka (Malawi, Burundi na 
Zambia) na hivyo kupunguza mahitaji ya zao hilo katika soko letu la ndani. 
 

vi) Unga wa Ngano  

Bei ya unga wa ngano kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 2,000 na 2,400 kwa kilo. Bei ya juu 
na ya chini ya unga wa ngano imepanda kwa asilimia 4.3 na 11.1 sawa na ongezeko la Shilingi 
100 na 200 kwa kilo mtawalia ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 ambayo ilikuwani kati 
ya Shilingi 1,800 na 2,300 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika Mikoa tisa (9) nchini na bei ya juu 
ipo katika Mikoa ya Songwe, Mbeya na Singida. 

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya Unga wa Ngano kwa mwezi Aprili 2023 
imepungua kwa kati ya asilimia 0.1 ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. 
Kushuka kwa wastani wa bei ya Unga wa Ngano kumesababishwa na kushuka kwa jumla kwa 
wastani wa bei ya mazao ya chakula, hasa ukizingatia kuwa mazao ya chakula yanategemeana 
na kuingiliana katika matumizi. 
 

vii) Sukari 

Bei ya sukari kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 2,650 na 3,300 kwa kilo. Bei ya juu ya sukari 
imepanda kwa asilimia 5.6 sawa na ongezeko la Shilingi 175 kwa kilo, wakati bei ya chini 
imepungua kwa asilimia1.9 sawa na Shilingi 150 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 
ambayo ilikuwa ni kati ya Shilingi 2,700 na 3,125 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya 
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Tanga, Singida, Songwe na Manyara na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Ruvuma, Geita, Iringa, 
Pwani na Rukwa. 

viii) Mafuta ya Kupikia 

Bei ya mafuta ya kupikia ya Alizeti kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 4,000 na 8,500 kwa lita. 
Vile vile, bei ya mafuta ya kupikia ya Mawese (Korie na Safi) ni kati ya Shilingi 3,500 na 7,250 
kwa lita. Bei ya chini ya mafuta ya kupikia ya Alizeti imeshuka kwa asilimia 11.1 sawa na shilingi 
500 ikilinganishwa na mwezi Machi, 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 4,500. Vilevile, bei ya chini 
ya mafuta ya Mawese (korie na safi) imeshuka kwa asilimia 22.2 sawa na Shilingi 1,000 
ikilinganishwa na mwezi Machi, 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 4,500 kwa lita. Bei ya chini ya 
mafuta ya kupikia ya Alizeti ipo katika Mikoa ya Singida, Iringa na Manyara na bei ya juu ipo 
katika Mikoa Pwani, Mtwara na Lindi. 

Uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya Mafuta ya Kupikia ya Alizeti na Mawese kwa 
mwezi Aprili 2023 imepungua kwa asilimia 1.7 na 3.4 mtawalia ukilinganisha na wastani wa bei 
ya mwezi Machi 2023. Kupungua huko kumesababishwa na hali nzuri ya zao la alizeti katika 
maeneo mengi yanayolima zao hilo nchini kutokana na mvua za wastani zinazoendelea 
kunyesha katika maeneo mbalimbali, hali ambayo imesababisha wakulima kuachilia akiba 
waliohifadhi ili kupisha nafasi kwa ajili ya mavuno ambayo yanatarajiwa hivi karibuni. Aidha, 
wasindikaji wengi wa zao la alizeti wameamua kutumia hifadhi ya alizeti waliyokuwa nayo kwa 
kuzalisha mafuta zaidi ili kutoa nafasi kwa mavuno yanayotarajiwa kuwa makubwa. 
 
3. MWENENDO WA BEI ZA VIFAA VYA UJENZI 
 

i) Saruji 

Bei ya saruji (42.5) kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 14,650 na 24,500 kwa mfuko wa kilo 50. 
Bei hiyo imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023. Mikoa yenye bei ya 
chini ni Tanga, Dar es Salaam na Mtwara na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Kagera, Kigoma na 
Mara. 

ii) Nondo 

Bei ya nondo mm 10 kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 16,000 na 23,500. Bei ya juu imepanda 
kwa asilimia 6.8 sawa na shilingi 1,500 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 ambayo 
ilikuwa Shilingi 22,000. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Dodoma, Tanga na Arusha na bei ya 
juu ipo katika Mikoa ya Songwe, Ruvuma, Iringa, Manyara na Rukwa. 

Bei ya nondo mm 12 kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 22,000 na 28,000. Bei ya chini 
imepanda kwa asilimia 15.7 sawa na shilingi 3,000 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi 2023 
ambayo ilikuwa Shilingi 19,000. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na 
Singida na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Katavi, Rukwa na Ruvuma. 
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iii) Bati 

Bei ya bati nyeupe geji 30 kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 21,500 na 30,000. Bei ya juu ya 
bati imepanda kwa asilimia 9.1 sawa na shilingi 2,500 ikilinganishwa na bei ya mwezi Machi, 
2023 ambayo ilikuwa Shilingi 27,500. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Dodoma, Songwe na 
Kigoma na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Kilimanjaro, Manyara na Tabora. 

Kwa ujumla, wastani wa bei ya vifaa vya ujenzi (Nondo, Saruji na Mabati) imeendelea kuonesha 
uhimilivu kwa kutokuwa na mabadilliko ambayo yapo kwenye digiti moja, kitu kinaochoonesha 
kuhimili mfumoko wa bei. Wastani wa bei ya saruji aina ya  42.5 na ile ya aina ya 32.5 kwa 
mwezi Aprili 2023 imepungua kwa asilimia 1.1 na 2.0 mtawalia ukilinganisha na wastani wa bei 
ya saruji ya aina hiyo hiyo kwa mwezi Machi 2023. Hali hii inaweza kuwa imechangiwa na 
ongezeko la uzalishaji katika viwanda vya ndani vya kuzalisha saruji. Vilevile, wastani wa bei 
ya mabati ya Geji 32, Geji 30 na Geji 28 kwa mwezi Aprili 2023 imepanda kwa asilimia 2.8, 1.7 
na 1.4 mtawalia ukilinganisha na wastani wa bei ya mwezi Machi 2023. Aidha, wastani wa bei 
ya Nondo za mm 10, mm 12, na mm 16 kwa mwezi Aprili 2023 imepanda kwa asilimia 3.0, 0.8 
na 3.0 mtawalia ukilinganisha na wastani wa bei za mwezi Machi 2023. Kupanda kwa bei kwa 
bidhaa za nondo na mabati kunaweza kuwa kumesababishwa na kuongezeka kwa matumizi 
ya bidhaa hizo kwa watumiaji. 

 

4.  MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA SABUNI 
 

i) Sabuni 

Bei ya Sabuni aina ya Jamaa, White wash na MO kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 2,700 na 
3,900 kwa mche. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Kilimanjaro, Shinyanga, Singida, Manyara na 
Geita na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Mbeya, Kagera, Mara na Katavi.  

Bei ya Sabuni aina ya Takasa, kiboko na Kuku kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 1,200 na 
4,000 kwa mche. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Geita, Kigoma na Dar es Salaam na bei ya 
juu ipo katika Mikoa ya Mbeya, Lindi, Singida na Kagera.  

Bei ya Sabuni za Magadi kwa mwezi Aprili ni kati ya Shilingi 1,000 na 3,200. Sabuni za magadi 
zipo aina mbili nazo ni miche myembamba na miche minene. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya 
Katavi, Kigoma na Morogoro na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Lindi, Singida na Mbeya 

5. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA ZA VYAKULA KWA NCHI JIRANI 

Kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali nchini na nchi za Jirani, 
na kuanza kwa mavuno kwa baadhi ya mazao muhimu kama Maharage na viazi mviringo, 
upatikanaji wa mazao hayo nchini na nchi jirani umeendelea kuongezeka, na hivyo kuchangia 
kushuka kwa bei za bidhaa za vyakula nchini na nchi jirani.     

Aidha, kwa ujumla bei za vyakula katika nchi nyingi duniani zinaendelea kuimarika. Aidha, 
mfumuko wa bei nchini Tanzania umeendelea kuimarika na kuwa na kiwango cha chini zaidi 
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ikilinganishwa na nchi jirani, ambapo kwa Tanzania kiwango cha mfumuko wa bei ni asilimia 
4.8 kwa mwezi Februari 2023 ikilinganishwa na asilimia 9.2 ya Kiwango cha mfumuko wa bei 
nchini Kenya, asilimia 9.2 nchini Uganda na asilimia 20.8 nchini Rwanda kwa mwezi Februari, 
2023.   

6. HITIMISHO 
 
Ndugu Waandishi wa Habari; 
Ukichunguza kwa makini uchambuzi wa mwenendo wa bei za mazao na bidhaa za vyakula 
zilizowasilishwa, utagundua kuwa zimetumia ulinganisho wa bei ya chini ya mwezi Aprili 2023 
na bei ya chini ya mwezi Machi 2023, sambamba na uchambuzi wa ulinganifu wa bei za juu 
kwa miezi husika. Hata hivyo, ukitumia uchambuzi wa mwenendo wa bei za mazao na bidhaa 
za chakula kwa kutumia wastani wa bei, uchambuzi unaonesha kwa ujumla wastani bei za 
mazao yote na bidhaa za chakula zimeshuka kwa asilimia kati 0.8 na 7.0. 

Mwisho napenda kutoa majibu juu ya malalamiko ya watuamiaji wa bidhaa ya Saruji aina ya 
Hauxin inayozalishwa na kiwanda cha Maweni Limestone Limited kilichopo Mkoani Tanga 
kuhusu upungufu wa uzito wa bidhaa hiyo. Kwa mujibu wa kifungu namba 41(a) na (b) cha 
Sheria ya Vipimo, Sura ya 340, kinatoa katazo kwa mtu yeyote kuuza bidhaa yoyote iliyo chini 
ya uzito, kipimo au namba kama inavyohitajika kwa mujibu wa Sheria. Sheria hii pia inatoa 
katazo kwa mtu yeyote katika ufanyaji biashara kutoa taarifa za uongo juu ya bidhaa yoyote 
kuhusu uzito, kipimo, namba, geji au kiwango. Endapo makosa haya yatafanyika kwa mtu 
yeyote wote atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria hii.  

Kwa upande wa mwenye duka anajukumu la kuhakiki kila bidhaa anayouza kabla ya kumuuzia 
mlaji wa mwisho na kujiridhisha kuwa bidhaa husika ipo katika hali inayotakiwa kulingana na 
matakwa ya Sheria. 

Kwa muktadha huo, Sheria hii ya Vipimo sura ya 340 inatoa adhabu mbili kwa mtu ambaye 
atakuwa ametenda makosa tajwa kama ifuatavyo; 

i) Endapo mtu huyu atakuwa amekiri kosa, Sheria inampa mamlaka Kamishna wa Wakala 
wa Vipimo kufifisha kosa (compounding of offences) na kumtoza faini mtu huyu ya kiasi 
kisichopungua shilingi laki moja na kisichozidi milioni ishirini, hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 
46 cha Sheria ya Vipimo kama kilivyofanyiwa marekebisho na kifungu cha 48 cha Sheria ya 
marekebisho mbalimbali ya Sheria Na. 3 ya mwaka 2016. 
 
ii) Sheria hii inatoa adhabu ya jumla kwa mtu ambaye atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria 
hii na ni mkosaji wa mara ya kwanza akitiwa hatiani Mahakamani basi atawajibika kulipa faini 
ya kiasi kisichopungua shilingi laki tatu na kisichozidi milioni hamsini au kifungo kisichozidi 
miaka miwili au vyote kwa pamoja, na endapo mtu huyu ni mkosaji wa mara ya pili akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua kiasi cha shilingi laki tano na isiyozidi Milioni mia 
moja au kifungo kisichopungua miaka mitano au vyote kwa pamoja. Hii ni kwa mujibu wa 
Kifungu cha 45 cha Sheria ya Vipimo kama kilivyofanyiwa marekebisho na Kifungu cha 47 cha 
Sheria ya marekebisho mbalimbali ya Sheria Na. 3 ya mwaka 2016. 
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Baada ya mwenye kiwanda kukiri kosa, atachukuliwa hatua za kisheria kwa kufifilishwa kosa 
kama ilivyoelezwa hapo juu kwa mujibu wa Sheria ikiwa ni pamoja na kulipa faini na kupewa 
maelekezo mengine ikiwemo kufanya marekebisho ya mapungufu yaliyojitokeza. 

Napenda kutoa rai kwa wazalishaji wa bidhaa zote za viwandani kuongeza jitihada za uzalishaji 
wa bidhaa kwa ubora unaohitajika sokoni na kwa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu 
zilizowekwa ili kukabiliana na mfumuko wa bei za bidhaa mbalimbali. 

 

 
………………………………………………………… 

 Exaud Kigahe (Mb) 

NAIBU WAZIRI WA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA 

13 APRILI, 2023
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